ਨੀਂਦ ਤੋਂ ਅਚਾਨਕ ਜਾਗਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਠੀਕ ਹਿਲ ਜੁਲ ਨਹੀਂ ਪਾਉਂਦੇ ਹੋ ? ਜਾਣੋ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ

ਨੀਂਦ ਤੋਂ ਅਚਾਨਕ ਜਾਗਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਠੀਕ ਹਿਲ ਜੁਲ ਨਹੀਂ ਪਾਉਂਦੇ ਹੋ ? ਜਾਣੋ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ

ਕਦੇ ਅਜਿਹਾ ਵੀ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਰਾਤ ਨੂੰ ਅਚਾਨਕ ਨੀਂਦ ਤੋਂ ਜਾਗ ਗਏ ਅਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਅਤੇ ਪੈਰ ਹਿਲਾ ਨਹੀਂ ਪਾ ਰਹੇ ਹੋ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਚੁੱਕਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ ਪਰ ਇਹ ਆਪਣੀ ਜਗਾ ਤੇ ਜੰਮ ਗਿਆ ਹੈ ਆਪਣੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੀ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ ਪਰ ਨਾਤਾ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਜਗਾ ਤੋਂ ਹਿੱਲ ਪਾਉਂਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਨਾ ਕੁਝ ਬੋਲ ਪਾ ਰਹੇ ਹੋ।

ਅਜਿਹਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਜ਼ੋਰ ਦੀ ਚੀਕ ਮਾਰਨਾ ਚਹੁੰਦੇ ਹੋ ਪਰ ਗਲੇ ਤੋਂ ਆਵਾਜ਼ ਹੀ ਨਹੀਂ ਨਿਕਲ ਰਹੀ ਹੈ ਸੀਨੇ ਤੇ ਕੁਝ ਭਾਰੀ ਸਮਾਨ ਰੱਖ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਾ ਕੋਈ ਬੈਠ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਗਲੇ ਫੇਫੜੇ ਤੋਂ ਹਵਾ ਪਾਸ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਕਈ ਵਾਰ ਅਜ਼ੀਬ ਜਿਹੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਿਖਾਈ ਅਤੇ ਸੁਣਾਈ ਵੀ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਕੋਈ ਡਰਾਉਣਾ ਸਪਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਿਸੇ ਭੂਤ ਪ੍ਰੇਤ ਦਾ ਚੱਕਰ ਬਲਕਿ ਮੈਡੀਕਲ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਇਸਨੂੰ ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਿਸਿਸ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਉਦੋਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦ ਤੁਹਾਡਾ ਦਿਮਾਗ਼ ਦਾ ਕੁਝ ਹਿੱਸਾ ਜਾਗ ਰਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦ ਕਿ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਕੌਂਟਰੋਲ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਕੁਝ ਹਿੱਸਾ ਹੁਣ ਵੀ ਸੋ ਰਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਅਕਸਰ ਸੌਣ ਅਤੇ ਜਾਗਣ ਦੀ ਅਵਸਥਾ ਦੇ ਵਿੱਚ ਘਟਦਾ ਹੈ ਜਦ ਤੁਸੀਂ ਮੂਵਮੈਂਟ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾ ਕਈ ਸੈਕੰਡ ਜਾ ਮਿੰਟਾ ਤੱਕ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਵਿਚ ਅਸਮਰੱਥ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਜਾ ਤਾ ਤੁਸੀਂ ਖੁਦ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਗਾਓ ਜਾ ਫਿਰ ਨੀਂਦ ਵਿਚ ਚਲੇ ਜਾਓ। ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਇੰਜ ਸਮਝ ਸਕਦੇ ਹੋ ਤੁਹਾਡਾ ਦਿਮਾਗ ਕਈ ਸਾਰੇ ਬਲਬ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੈ ਜਿੰਨਾ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਅੱਡ ਅੱਡ ਸਵਿੱਚ ਹਨ ਵੈਸੇ ਤਾ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਾਥ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਾਥ ਜਾਗਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਿ ਕਈ ਵਾਰ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਕੁਝ ਸਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਓਨ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਦਕਿ ਕੁਝ ਆਨ ਹੋਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਨੀਂਦ ਵਿਚ ਚੱਲਣ ਅਤੇ ਬੋਲਣ ਦੀ ਪਰਕਿਰਿਆ ਵੀ ਕੁਝ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਇਸ ਵਿਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਗਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਤੁਹਾਡੇ ਕੁਝ ਅੰਗ ਸਕ੍ਰਿਆ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਕਦੋ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਸੀਸੀ ? ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਸੀਸੀ ਦੋ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਇਕ ਜਦ ਤੁਸੀਂ ਸੌਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਜਦ ਤੁਸੀਂ ਜਾਗਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ ਸੋਂਦੇ ਵਕਤ ਜੇਕਰ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਬਣਦੀ ਹੈ ਤਾ ਇਸਨੂੰ ਹਿਪਰੇਗੋਗਿਕ ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਸੀਸੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਇਹ ਜਾਗਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾ ਇਸਨੂੰ ਹਿਪਰੇਗੋਗਿਕ ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਸੀਸੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਲੀਪ ਪੈਰਾਲੀਸੀਸ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਡਰਾਉਣੇ ਅਨੁਭਵ ਕਿਉਂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ? ਇਸ ਅਵਸਥਾ ਵਿਚ ਪੀੜਿਤ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਹਿਮ ਹੋਣਾ ਵੀ ਆਮ ਗੱਲ ਹੈ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਤਿੰਨ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਭਰਮ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਦੇ ਮੌਜੂਦ ਹੋਣਾ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ,ਸੀਨੇ ਤੇ ਕਿਸੇ ਭਾਰੀ ਚੀਜ਼ ਰੱਖਣ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ,ਅਸਾਧਾਰਨ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰਕ ਅਨੁਭਵ ਜਿਵੇ ਉੱਡਣਾ ਜਾ ਕੁਝ ਹੋਰ

ਇਸ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਮੈਡੀਟੇਸ਼ਨ ਦਾ ਉਪਾਅ ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਖੁਦ ਨੂੰ ਦੱਸੋ ਕਿ ਸਲੀਪ ਪੇਰਾਲਿਸਿਸ ਬਹੁਤ ਆਮ ਹੈ। ਖੁਦ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਵਾਓ ਕਿ ਡਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਪੇਰਾਲਿਸਿਸ ਦੇ ਬਜਾਏ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਗੱਲ ਤੇ ਫੋਕਸ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਜਿਵੇ ਕਿ ਕੋਈ ਚੰਗੀ ਯਾਦ ਜਾ ਖੁਸ਼ ਹੋਣ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਮੰਤਰ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਰਿਲੈਕਸ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਅਤੇ ਉਸ ਅਵਸਥਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਤੱਕ ਹਿੱਲਣ ਡੁੱਲਣ ਤੋਂ ਬਚੋ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਤਾ ਘਬਰਾਓ ਨਹੀਂ ਚੰਗੀ ਨੀਂਦ ਲਵੋ ਅਤੇ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦੀ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੋਚਣ ਤੋਂ ਬਚੋ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਪਿੱਠ ਦੇ ਭਾਰ ਸੋ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾ ਕਿਸੇ ਦੂਜੀ ਪੋਜੀਸ਼ਨ ਵਿਚ ਸੌਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਲਗਾਤਾਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸਲਾਹ ਕਰੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *